Thứ ba, 06/12/2022 17:15 (GMT+7)
Thứ tư, 12/01/2022 17:00 (GMT+7)

Tự điều trị Covid-19 tại nhà, F0 có được hưởng hỗ trợ?

Theo dõi KTMT trên

Thời gian tới, dự báo số ca F0 tiếp tục tăng nhanh. Các chuyên gia y tế nhận định, việc điều trị tại nhà sẽ tạo thuận lợi cho người bệnh, đồng thời giảm tải cho tuyến trên.

Căn cứ theo Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ và Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, người điều trị do nhiễm Covid-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng chống dịch Covid-19 (F1) tại nhà theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thuộc đối tượng được hỗ trợ tiền ăn 80.000 đồng/ngày/người.

Thời gian hỗ trợ đối với F0 theo thời gian điều trị thực tế, tối đa 45 ngày; thời gian hỗ trợ đối với F1 theo thời gian cách ly y tế thực tế theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, tối đa 21 ngày.

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ đối với F1, F0 đã kết thúc cách ly y tế tại nhà gồm: Quyết định của cơ quan có thẩm quyền về cách ly y tế tại nhà; Giấy hoàn thành việc cách ly; Bản sao một trong các giấy tờ sau: Giấy chứng sinh, giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, thẻ bảo hiểm y tế...

Tự điều trị Covid-19 tại nhà, F0 có được hưởng hỗ trợ? - Ảnh 1
F0 điều trị tại nhà theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thuộc đối tượng được hỗ trợ tiền ăn 80.000 đồng/ngày.(Ảnh: Báo Trà Vinh)

Ngoài ra, Khoản 14, Điều 1, Quyết định 33/2021/QĐ-TTg quy định về sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 26 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg như sau:

 “Đối với trẻ em, người cao tuổi, người khuyết tật trong thời gian điều trị do nhiễm Covid-19 hoặc cách ly y tế:

a) Được hỗ trợ thêm một lần mức 1.000.000 đồng/người.

b) Ngân sách nhà nước đảm bảo chi phí đối với các chi phí ngoài phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế và chi phí khám, chữa bệnh đối với trẻ em không có thẻ bảo hiểm y tế.”

Căn cứ khoản 4 điều 27 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg, hồ sơ đề nghị hỗ trợ đối với người nhiễm Coivd-19 điều trị tại nhà gồm:

1. Văn bản của Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc cấp xã hoặc của cơ quan y tế về việc điều trị tại nhà.

2. Giấy xác xác nhận thời gian điều trị tại nhà đối với người nhiễm Covid-19.

3. Bản sao một trong các giấy tờ sau: Giấy chứng sinh, giấy khai sinh, hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, thẻ bảo hiểm y tế, giấy xác nhận mức độ khuyết tật.

Căn cứ khoản 5 điều 27 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg, người thuộc đối tượng hỗ trợ nộp hồ sơ nêu trên tới Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú, thời hạn tiếp nhận hồ sơ chậm nhất đến hết ngày 31/1/2022.

Trước ngày 5 và ngày 20 hằng tháng, Ủy ban nhân dân cấp xã tổng hợp, lập danh sách đối với các trường hợp đủ điều kiện hưởng chính sách, gửi Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Lan Anh (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Tự điều trị Covid-19 tại nhà, F0 có được hưởng hỗ trợ?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0917 681 188 Hoặc email: toasoanktmt@gmail.com

Cùng chuyên mục

Tầm quan trọng của Luật Doanh nghiệp với các Doanh nhân
Doanh nhân là những người làm chủ, làm chủ kế hoạch kinh doanh, làm chủ nguồn vốn và làm chủ trong mọi tình huống của thị trường, cũng như làm chủ tri thức và hiểu biết pháp luật về đầu tư, kinh doanh và gánh chịu các rủi ro từ hoạt động của mình.
Phân loại rác như thế nào để không bị xử phạt?
Theo Nghị định 45/2022/NĐ-CP, hộ gia đình, cá nhân không phân loại chất thải rắn sinh hoạt và không sử dụng bao bì chứa chất thải rắn sinh hoạt theo quy định có thể bị phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng.

Tin mới

Đánh thuế bất động sản thứ 2 là bất hợp lý
Theo các chuyên gia, cần sử dụng công cụ thuế để điều tiết hành vi găm hàng, đầu cơ đất đai, đánh thuế luỹ tiến trên giá trị đất vượt mức bình quân hay chênh lệch tăng giá. Nhưng người có 2-3 căn nhà khai thác và nộp thuế đầy đủ, có lý do gì để đánh thuế?