Thứ bảy, 20/07/2024 20:22 (GMT+7)
Thứ hai, 27/05/2024 10:37 (GMT+7)

Những đối tượng nào phải tính giá dịch vụ tại cảng biển từ 01/7/2024?

Theo dõi KTMT trên

Từ 1/7/2024, có những đối tượng nào phải tính giá dịch vụ tại cảng biển tại Việt Nam theo Thông tư 12/2024/TT-BGTVT quy định.

Ngày 15/5/2024, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành Thông tư 12/2024/TT-BGTVT quy định cơ chế, chính sách quản lý giá dịch vụ tại cảng biển Việt Nam. Thông tư 12/2024/TT-BGTVT có hiệu lực thi hành từ 01/7/2024 và thay thế Thông tư 39/2023/TT-BGTVT.

Theo Điều 3 Thông tư 12/2024/TT-BGTVT), Đối tượng tính giá dịch vụ tại cảng biển đối với hoạt động hàng hải quốc tế và Đối tượng tính giá dịch vụ tại cảng biển đối với hoạt động hàng hải nội địa bao gồm:

Đối tượng tính giá dịch vụ tại cảng biển đối với hoạt động hàng hải quốc tế

- Tàu thuyền nhập cảnh, xuất cảnh hoặc quá cảnh vào, rời, đi qua hoặc neo đậu tại khu vực hàng hải; tàu thuyền nước ngoài vào hoạt động tại vùng biển Việt Nam không thuộc vùng nước cảng biển;

- Tàu thuyền hoạt động vận tải hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, trung chuyển, quá cảnh tại khu vực hàng hải;

- Tàu thuyền vận tải hành khách từ Việt Nam đi nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam; tàu thuyền chuyên dùng hoạt động trên tuyến quốc tế vào, rời, đi qua hoặc neo đậu tại khu vực hàng hải;

- Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh, trung chuyển, được bốc dỡ, giao nhận, bảo quản, neo đậu tại khu vực hàng hải;

- Hành khách của tàu khách từ nước ngoài đến Việt Nam (hoặc ngược lại) bằng đường biển, đường thuỷ nội địa vào, rời khu vực hàng hải.

Đối tượng tính giá dịch vụ tại cảng biển đối với hoạt động hàng hải nội địa

- Tàu thuyền hoạt động hàng hải nội địa vào, rời, đi qua hoặc neo đậu tại khu vực hàng hải;

- Tàu thuyền vận tải hàng hóa, hành khách hoạt động hàng hải nội địa vào, rời, đi qua hoặc neo đậu tại khu vực hàng hải;

- Tàu thuyền hoạt động trên các tuyến vận tải thủy từ bờ ra đảo;

- Hàng hóa nội địa được bốc dỡ, giao nhận, bảo quản, neo đậu tại khu vực hàng hải;

- Tàu thuyền chuyên dùng phục vụ dầu khí hoạt động tại các cảng dầu khí ngoài khơi, cảng chuyên dùng phục vụ dầu khí, trong khu vực trách nhiệm của cảng vụ hàng hải.

Lưu ý: Tàu công vụ không thuộc đối tượng tính giá theo quy định tại Thông tư này.

Tàu thuyền vào, rời cảng tránh trú bão hoặc để bàn giao người bị nạn trên biển mà không xếp dỡ hàng hoá, không nhận trả khách có xác nhận của cảng vụ hàng hải tại khu vực; tàu thuyền tham gia tìm kiếm cứu nạn, phòng chống lụt bão, thiên tai theo lệnh điều động hoặc được sự chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền không thuộc đối tượng tính giá dịch vụ hoa tiêu hàng hải và giá dịch vụ cầu, bến, phao neo.

Những đối tượng nào phải tính giá dịch vụ tại cảng biển từ 01/7/2024? - Ảnh 1
Ảnh minh họa (Nguồn Internet).

Cách xác định giá dịch vụ tại cảng biển tại Việt Nam từ 01/7/2024

Theo Điều 4 Thông tư 12/2024/TT-BGTVT quy định cách xác định giá dịch vụ cảng biển từ 01/7/2024 như sau:

Căn cứ quy định pháp luật hiện hành về quản lý giá dịch vụ tại cảng biển, chất lượng dịch vụ và tình hình thị trường, doanh nghiệp cung cấp dịch vụ tại cảng biển quyết định mức giá cụ thể không cao hơn giá tối đa đối với dịch vụ hoa tiêu hàng hải hoặc thuộc khung giá đối với dịch vụ sử dụng cầu, bến, phao neo; dịch vụ bốc dỡ container; dịch vụ lai dắt tại cảng biển theo quyết định của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

Hà My

Bạn đang đọc bài viết Những đối tượng nào phải tính giá dịch vụ tại cảng biển từ 01/7/2024?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0917 681 188 Hoặc email: [email protected]

Cùng chuyên mục

Tin mới