Thứ sáu, 30/09/2022 13:28 (GMT+7)
Thứ tư, 21/09/2022 06:49 (GMT+7)

Có được dùng CMND còn hạn song song với CCCD gắn chip không?

Chứng minh nhân dân (CMND) còn hạn nhưng nhiều người vẫn đổi sang thẻ căn cước công dân (CCCD) gắn chip vì nhiều tiện ích. Vậy người dân có được phép sử dụng song song cả 2 loại giấy tờ này không?

CMND còn hạn có phải đổi sang CCCD gắn chip không?

Hiện nay, cả nước đã thống nhất chỉ cấp CCCD gắn chip cho công dân nếu người dân yêu cầu đổi, cấp lại loại giấy tờ tùy thân này. Với những người đang sử dụng CMND, theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, người dân phải đổi sang CCCD trong trường hợp:

- CMND hết hạn.

- CMND hư hỏng đến mức độ không còn sử dụng được nữa.

Có được dùng CMND còn hạn song song với CCCD gắn chip không? - Ảnh 1
Người dân không bắt buộc phải đổi sang CCCD gắn chip khi CMND vẫn còn hạn và có thể sử dụng CMND của mình đến khi hết hạn mới cần đi đổi.

- Khi công dân thay đổi họ tên chữ đệm hoặc ngày tháng năm sinh.

- Khi công dân thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ra khỏi phạm vi tỉnh.

- Khi công dân thay đổi đặc điểm nhận dạng như tẩy xoá sẹo, nốt ruồi, phẫu thuật thẩm mỹ…

- Khi CMND cũ bị mất.

Ngoài ra, khoản 1 Điều 1 Nghị định 170/2007/NĐ-CP quy định, CMND có giá trị sử dụng trong vòng 15 năm kể từ ngày cấp. Đồng thời, khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân cũng khẳng định, CMND đã được cấp trước ngày 1/1/2016 vẫn còn hạn thì được sử dụng cho đến hết 15 năm kể từ ngày cấp.

Như vậy, người dân không bắt buộc phải đổi sang CCCD gắn chip khi CMND vẫn còn hạn và có thể sử dụng CMND của mình đến khi hết hạn mới cần đi đổi hoặc nếu thuộc một trong các trường hợp trên.

Có được dùng CMND còn hạn khi đã được cấp CCCD gắn chip không?

Theo Khoản 3 Điều 11 Thông tư 59/2021/TT-BCA, CMND, thẻ CCCD đang sử dụng sẽ bị thu lại khi người dân làm thủ tục chuyển từ CMND sang thẻ CCCD hoặc đổi thẻ CCCD.

Bên cạnh đó, khoản 8 Điều 5 Thông tư 60/2021/TT-BCA quy định, thu hồi CMND, CCCD cũ đối với trường hợp công dân làm thủ tục đổi từ CMND sang thẻ CCCD, đổi thẻ CCCD.

Như vậy, theo quy định này, khi đổi từ CMND sang CCCD thì người dân sẽ bị thu hồi thẻ CMND cũ nên sẽ không thể sử dụng song song cả CMND và CCCD gắn chip mới.

Do Bộ Công an đã triển khai cấp CCCD gắn chip cho công dân trước ngày 2 Thông tư trên được áp dụng nên nhiều người khi đổi sang CCCD gắn chip, CMND cũ chỉ bị cắt góc mà không thu hồi.

Vì vậy, trên thực tế có rất nhiều người hiện đang có hai giấy tờ tùy thân là CMND còn nguyên vẹn, còn hạn sử dụng và CCCD gắn chip mới được cấp. Tuy nhiên, theo quy định mới nhất ở trên, CMND sẽ không còn giá trị sử dụng dù còn nguyên vẹn và còn hạn sử dụng.

Do đó, nếu người nào vẫn có cả CMND và CCCD thì nên sử dụng CCCD để tránh trường hợp sau này phải thực hiện các thủ tục thay đổi thông tin thành số CCCD.

Huyền Diệu

Bạn đang đọc bài viết Có được dùng CMND còn hạn song song với CCCD gắn chip không?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0917 681 188 Hoặc email: toasoanktmt@gmail.com

Cùng chuyên mục

Công tác đánh giá môi trường chiến lược ở Việt Nam
Công tác đánh giá môi trường chiến lược (ĐMC) được xem là nền tảng và được tích hợp trong chiến lược, quy hoạch, kế hoạch phát triển, đảm bảo cho mục tiêu phát triển bền vững ở Việt Nam, do đó ĐMC ngày càng trở nên quan trọng và có tính bắt buộc.
Những chính sách mới có hiệu lực từ tháng 10/2022
Từ 1/10, bãi bỏ các quy định về tính tỷ lệ nội địa hóa ô tô; Miễn phí cấp và sử dụng tài khoản định danh điện tử; Không còn giảm mức đóng bảo hiểm thất nghiệp... là những quy định mới có hiệu lực từ tháng 10/2022.

Tin mới