• Chủ nhật 05/07/2020 16:36
  • Hotline: 0889.766.766
Đọc báo giấy Kinh tế môi trường

Quy định về cấm chăn, thả vật nuôi trong chung cư

Các hành vi thuộc diện bị nghiêm cấm theo quy định tại Điều 6 của Luật Nhà ở 2014 và Điều 35 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP nêu trong bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư thì bắt buộc các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư phải thực hiện. 
Có nên xây dựng nhà ở cho công nhân theo mô hình condotel? Đất nền Hà Nội có xu hướng tăng giá Giá thuê trung bình của nhà kho xây sẵn dự kiến tăng đến 11%

Chung cư nơi ông Nguyễn Ngọc Phúc (TP.HCM) ở đang có vướng mắc liên quan đến việc hiểu và tuân thủ Khoản 3, Điều 35 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP:

"Điều 35. Các hành vi nghiêm cấm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư

3. Chăn, thả gia súc, gia cầm gia súc, gia cầm trong khu vực nhà chung cư".

Ông Phúc hỏi, trong quá trình cư trú tại chung cư, cư dân có nuôi vật nuôi trong phạm vi căn hộ để làm cảnh, bầu bạn (không thả rông) và bảo đảm tuân thủ các quy định về chăn nuôi, thú y, phòng ngừa bệnh dại thì có thuộc trường hợp bị cấm theo quy định không cho phép "chăn, thả gia súc, gia cầm" nêu trên hay không? Nuôi vật nuôi trong phạm vi căn hộ có bị xem là chăn, thả không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 3, Điều 35 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở 2014, “Chăn, thả gia súc, gia cầm trong khu vực nhà chung cư” là hành vi bị nghiêm cấm trong quản lý, sử dụng nhà chung cư. Do câu hỏi của ông Phúc không nêu rõ vật nuôi mà ông muốn nuôi làm cảnh là con vật gì nên Bộ không thể trả lời cụ thể.

Mặt khác bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư nêu tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD chỉ là bản nội quy mẫu để các chủ đầu tư, các chủ sở hữu nhà chung cư tham khảo khi xây dựng bản nội quy quản lý, sử dụng áp dụng cho từng nhà chung cư.

Đối với các hành vi thuộc diện bị nghiêm cấm theo quy định tại Điều 6 của Luật Nhà ở 2014 và Điều 35 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP nêu trong bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư thì bắt buộc các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư phải thực hiện; đối với các hành vi nghiêm cấm khác ngoài các hành vi bị nghiêm cấm đã được quy định trong Luật Nhà ở và Nghị định số 99/2015/NĐ-CP thì do hội nghị nhà chung cư thảo luận, quyết định bổ sung hoặc không bổ sung vào bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Đề nghị ông Phúc đối chiếu thực tế với các quy định nêu trên để thực hiện. 

Theo Báo Chính phủ
Xem phiên bản mobile